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SHERIA YA MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA, 
 

(SURA YA 272) 
_______ 

 
KANUNI 
_______ 

 
 (Zimetayarishwa chini ya kifungu cha 29(1)(m)) 

 
KANUNI ZA MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA ZA HUDUMA ZA GARI LA MAJI ZA 

MWAKA, 2023 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
Jina   1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Maji na 

Usafi wa Mazingira za Huduma za Gari la Maji za mwaka 
2023.  

  
Matumizi   2. Kanuni hizi zitatumika kusimamia uendeshaji wa 

gari za maji katika eneo alilopewa Mwenye Leseni. 
  
Tafsiri  
Sura ya 272 

 3. Katika kanuni hizi isipokuwa pale muktadha 
utakapohitajil vinginevyo: 

 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Maji na Usafi wa 
Mazingira; 

 “Sheria husika” ina maana ya Sheria Mama yeyote, Sheria, 
kanuni, agizo, sheria ndogo au sheria yeyote ambayo 
inahusika na kanuni inayosimamia huduma za magari 
ya maji 

 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati 
na Maji iliyoanzishwa chini ya Sheria ya EWURA; 

 “Bei kikomo” maana yake ni bei ya juu ya mwisho kwa mita 
ya ujazo moja ya maji atakayotoza mtoa huduma kwa 
mteja kama ilivyoidhinishwa na EWURA; 

Sura ya 414 “cheti cha usajili” maana yake ni cheti kinachotolewa na 
Mwenye Leseni kwa mtoa huduma kama 
kilivyoainishwa kwenye Jedwali la Pili; 

 “mteja” maana yake ni mtu yeyote ambaye anapata huduma 
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ya maji kutoka kwa mwendeshaji wa gari la maji; 
Sura ya 414  “Sheria ya EWURA” maana yake ni Sheria ya Udhibiti wa 

Nishati na Maji; 
 “sehemu ya kujazia maji” maana yake ni mahali palipo 

chaguliwa au kuidhinishwa na Mwenye Leseni 
patakapotumiwa na mtoa huduma kuchota maji; 

 “kitu hatarishi” maana yake ni kitu chochote ambacho kitaleta 
madhara kwenye ubora wa maji; 

 “mkaguzi” maana yake ni afisa wa Mwenye Leseni au mtu 
mwingine yeyote mwenye mamlaka ya ukaguzi; 

 “Mwenye Leseni” maana yake ni Mamlaka ya Maji na Usafi 
wa Mazingira yenye leseni ya Mamlaka ya Udhibiti; 

 “Wizara” maana yake ni Wizara inayoshughulika na huduma 
ya maji na usafi wa mazingira; 

 “mtoa huduma” maana yake ni mtu yeyote anayetoa huduma 
ya maji kwa wateja kwa kutumia gari la maji; 

 “Bei ya kununulia” maana yake ni bei anayotoza Mwenye 
Leseni kwa            mwendeshaji wa gari la maji kwa 
kununua maji kutoka mahali pa kuchotea maji; 

 “Bei” maana yake ni tozo, ada, kiwango cha fedha 
kinachotozwa kwa kutoa huduma ya gari la maji kama 
itakavyoidhinishwa na Mamlaka ya Udhibiti. 

Sura ya 285 “Baraza” maana yake ni Baraza la Ushindani lililoanzishwa 
chini ya Sheria ya Ushindani; 

 “gari la maji” maana yake ni Motokaa au baiskeli inayobeba 
au inayovishwa chombo chenye ujazo wa lita 200, 
ikiwa na vifaa kama bomba la maji, pampu ya maji, 
dira ya maji, ambayo imesajiliwa kwa madhumuni ya 
kusafirisha, kusambaza, kugawa au kuuza maji safi na 
salama katika eneo lenye leseni; na 

 “huduma za gari la maji” maana yake ni utoaji wa huduma ya 
maji kwa mteja kwa kutumia gari la maji. 

  
 SEHEMU YA PILI 

TARATIBU ZA USAJILI NA KUFUTA USAJILI 
  
Masharti ya 
Usajili 

 4.– (1) Mtu hataruhusiwa kutoa huduma ya maji 
katika eneo lenye leseni kwa kutumia gari la maji isipokuwa 
pale ambapo gari hilo limesajiliwa na mwenye leseni kwa 
mujibu wa na Kanuni hizi. 
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  (2) Bila kuathiri matakwa ya kanuni ndogo (1), mtoa 
huduma aliyekuwepo kabla ya kuanza kutumika kwa Kanuni 
hizi, ndani ya kipindi cha miezi kumi na mbili baada ya 
Kanuni hizi kuanza kutumika, atatuma maombi kwa mwenye 
leseni wa eneo, kusajili kila gari la maji kwa mujibu wa 
masharti ya Kanuni hizi. 

  (3) Maombi yoyote kwa ajili ya usajili yanayofanywa 
chini ya kanuni ndogo (1) na (2) yatakuwa katika mfumo 
ulioainishwa kwenye Jedwali la Kwanza na yatajumuisha: 

 (a) jina kamili la mwombaji, anuani ya biashara, 
namba za simu, barua pepe na tovuti kama ipo; 

 (b) nakala halisi ya kadi ya usajili wa gari la maji 
ikiwa na maelezo ya aina ya gari, namba ya 
usajili, ujazo na namba ya chesisi; 

 (c) kama si mmiliki wa gari, kuwepo na mkataba wa 
ukodishaji gari la maji; 

 (d) malipo ya gharama za usajili (yasiyorudishika) 
kama zilivyoainishwa na mwenye leseni ambazo 
hazitazidi shilingi za kitanzania laki mbili kwa 
kila gari la maji. 

  (4) Mwenye leseni, baada ya kupokea maombi chini 
ya kanuni ndogo (3) na kujiridhisha na usahihi wa maombi, 
atatathimini maombi hayo kwa kuzingatia mambo yafuatayo; 

 (a) iwapo maombi yanakidhi matakwa ya sheria 
husika; 

 (b) rekodi za utendaji kazi za mwombaji; na 
 (c) iwapo gari la maji linakidhi matakwa ya kifundi 

kama yalivyoainishwa katika Jedwali la Tatu. 
  (5) Mwenye leseni baada ya kukamilisha tathimini 

yake chini ya kanuni ndogo (4), ataidhinisha au atarejesha 
maombi kwa rejea zaidi au kukataa maombi. 
 (6) Mwenye leseni- 

 (a) endapo amekubali maombi atatoa cheti cha usajili 
kama kilivyoanishwa katika Jedwali la Pili; na 

 (b) Pale ambapo amerejesha maombi kwa marejeo au 
kukataa maombi, atamjulisha mwombaji kwa 
maandishi ikiwa ni pamoja na kumpa sababu za 
kurejesha au kukataa maombi. 

  (6) Pale ambapo Mwombaji hataridhika na maamuzi 
ya mwenye leseni, chini ya kanuni ndogi (6) anaweza 
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kuwasilisha malalamiko yake kwa Mamlaka ya Udhibiti kwa 
uamuzi zaidi 

  (7) Mtoa huduma baada ya ombi lake kukubaliwa na 
kupewa cheti cha usajili na Mamlaka husika chini ya kanuni 
ndogo (6) ataweza kutambulika kama wakala wa mwenye 
leseni; 

  (7) Mtoa huduma wakati wote atawajibika kuzingatia 
matakwa yote yaliyoainishwa kwenye cheti cha usajili. 

  (8) Kipindi cha usajili kilichoainishwa kwenye kanuni 
ndogo (6), kitakuwa miaka mitatu na kinaweza kuongezwa 
kwa kipindi kingine cha miaka mitatu endapo mtoa huduma 
ataomba. 

  (9) Mtu yeyote atakaye kiuka masharti ya kanuni 
ndogo (1) na (2) atakuwa ametenda kosa na akitiwa hatiani, 
atatakiwa kulipa faini isiyopungua shilingi laki moja na elfu 
hamsini au kifungo kisichopungua miezi miwili au adhabu 
zote mbili. 

  
Kuepuka 
migongano 
kimaslahi 

 5. -(1) Hakuna mwajiriwa wa mwenye leseni 
atakayeruhusiwa kutoa huduma ya gari la maji. 

  (2) Sheria yeyote inayosemekana kumpa mamlaka 
mwajiriwa wa mwenye leseni uwezo wa kusajiliwa, itakuwa 
batili na haitakuwa na nguvu. 

  (2) Mtu yeyote ambaye atakiuka matakwa ya kanuni 
ndogo (1) atakuwa anatenda kosa na akitiwa hatiani atatakiwa 
kulipa faini isiyopungua shilingi laki moja na elfu hamsini au 
kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili au adhabu zote 
mbili. 

  (3) Kwa kanuni hii neno “mwajiriwa” maana yake ni 
mtu yeyote anayefanya kazi katika ofisi za mwenye leseni au 
mjumbe wa bodi ya wakurugenzi anayetumikia kipindi chake 
kwa wakati huo. 

  
Ufutaji wa 
Usajili 

 6.– (1) Mwenye leseni anaweza kufuta usajili wa gari 
la maji iwapo atagundua kuwa; 

 (a) mtoa huduma anatumia gari la maji kwa shughuli 
nyingine zaidi ya ile iliyosajiliwa kufanywa; 

 (b) mwombaji ametoa taarifa za uongo au zisizo 
sahihi kuhusiana na uendeshaji wa gari la maji; 

 (c) mtoa huduma anachukua maji kutoka mahali 
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pasipo husika au mahali ambapo mwenye leseni 
hajaidhinisha; 

 (d) mtoa huduma anauza maji kwa bei za juu zaidi 
kuliko bei kikomo; 

 (e) mtoa huduma anadanganya kuhusu kiasi cha maji 
anachouza; au  

 (f) mtoa huduma ameshindwa kutekeleza majukumu 
yake chini ya kanuni hizi. 

  (2) Mtoa huduma ambaye gari lake limefutiwa usajili 
chini ya kanuni hii ataacha mara moja kutoa huduma na 
anatakiwa kurudisha cheti cha usajili kwa mwenye leseni. 

  (3) Mwenye leseni ndani ya siku saba baada ya kufuta 
usajili wa gari la maji, atamjulisha mtoa huduma kwa 
maandishi. 

  (4) Gari la maji lolote ambalo limefutiwa usajili 
halitakuwa na sifa ya kusajiliwa tena kwa kipindi cha miezi 
sita baada ya kufutiwa usajili. 

 Mtoa huduma yeyote ambaye ataendelea kutoa huduma ya 
maji kwa kutumia gari la maji lililofutiwa usajili chini ya 
kanuni 6 atakuwa anatenda kosa na akitiwa hatiani 
atawajibika kumlipa faini isiyopungua shilingi laki moja na 
elfu hamsini au kutumikia kifungo kisichozidi miezi sita au 
adhabu zote mbili. 

  
Kuhamisha 
cheti cha 
usajili 

 7.– (1) Cheti cha usajili kinaweza kuhamishwa kutoka 
kwa mtoa huduma mmoja kwenda kwa mtoa huduma 
mwingine 

  (2) Mtoa huduma ya gari la maji aliyesajiliwa 
haruhusiwi kuhamisha cheti cha usajili pasipo kwanza kupata 
idhini ya mwenye leseni. 

  (3) Maombi ya kuhamisha cheti cha usajili 
yatafanywa na mhamishaji kwa kuwasilisha taarifa 
zilizoainishwa chini ya kanuni ya 4(3). 

  
 SEHEMU YA TATU 

MAJUKUMU YA PANDE ZINAZOHUSIKA 
  
Majukumu ya 
Mtoa 
Huduma 

 8. Mtoa huduma kwa wakati wote wa uhalali wa cheti 
cha usajili atafanya yafuatayo: 

 (a) kuchota maji kutoka sehemu iliyotengwa au 
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chanzo kingine cha maji kilichoidhinishwa na 
mwenye leseni 

 (b) kusafirisha, kusambaza au kugawa maji safi na 
salama kwa mteja ambayo yanakidhi viwango vya 
ubora wa maji ya kunywa; 

 (c) kuhakikisha kuwa mabomba na vifaa vingine 
vilivyo fungwa kwenye gari la maji ni salama na 
vinafanya kazi ili kuzuia uchafuzi wa maji wakati 
wa kuyasambaza kwa wateja; 

 (d) kutoa ushirikiano na msaada kwa mkaguzi ili 
kufanikisha kazi ya ukaguzi wa gari la maji; 

 (e) Kuweka taarifa za uendeshaji wa gari la maji 
kwenye kitabu cha kumbukumbu, ikiwa ni pamoja 
na kiasi cha maji kinachouzwa, vyanzo vya maji 
na tarehe za kufanya usafi wa gari la maji kwa 
kutumia kemikali husika, na kuhifadhi kitabu 
hicho ndani ya gari la maji; 

 (f) kuweka takwimu za gharama za uwekezaji na 
uendeshaji; 

 (g) kuonesha nakala iliyoidhinishwa ya cheti cha 
usajili, na kuweka bango linaloonyesha bei 
kikomo ya maji sehemu wazi kwenye gari la maji; 

 (h) kusafisha kwa kutumia dawa ya kuulia wadudu 
gari la maji na vifaa vyake kila baada ya miezi sita 
au wakati wowote inapobainika kuwa uchafuzi wa 
gari la maji umetokea, na baada ya kusafisha gari 
la maji kupata cheti cha usafi kutoka kwa mwenye 
leseni; 

 (i) kusafisha kwa kemikali ya kuulia wadudu gari la 
maji na vifaa vyake baada ya kubaini kuwa gari la 
maji halikuwa linatumika kwa zaidi ya siku 
thelathini; 

 (j) kuhakikisha kuwa wakati wote gari la maji 
linakidhi mahitaji yote ya kitaalam kama 
yalivyoainishwa katika Jedwali la Tatu; 

 (k) kuhakikisha kuwa gari la maji limepakwa rangi 
husika, lina namba ya usajili kutoka kwa mwenye 
leseni, maneno “REGISTERED CLEAN WATER 
TANKER” au “GARI LA MAJI SAFI 
LILILOSAJILIWA” na alama nyingine yeyote 
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inayotakiwa na mwenye leseni, vyote hivi viwe 
vimeandikwa kwa uwazi pande zote za gari ya 
maji; 

 (l) kuhakikisha kuwa mabomba yanayotumika na 
magari ya maji yameandikwa maneno “Maji Safi”; 
na 

 (m) kuzingatia matakwa ya sheria husika ikiwa ni 
pamoja na vigezo na viwango stahiki. 

  
Majukumu ya 
mwenye 
leseni  

 9. (1) Mwenye leseni atahakikisha kuwa wakati wote 
wa uhai wa cheti cha usajili, mtoa huduma atatekeleza 
majukumu yake chini ya kanuni hizi 

  (2) Bila ya kujali masharti ya jumla ya kanuni ndogo 
(1), mwenye leseni atafanya yafuatayo: 

 (a) kuchagua, kuendesha na kuendeleza idadi ya 
kutosha ya sehemu za kuchotea maji ambazo 
zinafikika kwa urahisi na zenye maeneo ya 
kutosha ya kuegesha magari ya maji 

 (b) kuidhinisha matumizi ya maeneo mengine ya 
kuchotea maji yanayomilikiwa na watu wengine; 

 (c) kufuatilia ubora na kiasi cha maji 
kinachosambazwa na watoa huduma; 

 (d) kuteua maeneo yatakayotumika katika kusafishia 
magari ya maji na kuandaa utaratibu wa 
utekelezaji wake; 

 (e) kuwasilisha kwa Mamlaka ya Udhibiti ripoti ya 
kila mwaka ya maendeleo ya huduma za magari 
ya maji; 

 (f) kuchagua namba ya usajili, rangi kwa ajili ya 
magari ya maji na alama nyingine 
inayotambulisha magari ya maji; 

 (g) kuhakikisha kuwa gari la maji lina maneno 
“REGISTERED CLEAN WATER TANKER” au 
“GARI LA MAJI SAFI LILILOSAJILIWA” 
yameandikwa pande zote mbili za gari la maji na 
yanasomeka; 

 (h) kuthibitisha na hakikisha kuwa ujazo wa gari la 
maji umeandikwa pande zote mbili za tangi na 
unasomeka vizuri; 

 (i) kuhakikisha kuwa bei kikomo inayotumika 
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imeandikwa pande zote za gari ya maji na 
inasomeka; 

 (j) kuhakikisha kuwa namba ya simu inayotumiwa na 
wateja kuwasilisha malalamiko kuhusu huduma 
imeandikwa pande zote za gari ya maji na 
inasomeka; 

 (k) kufuatilia bei ya maji yanayopelekwa kwa mteja 
na mtoa huduma; na  

 (l) kwa kila mwaka kutoa taarifa kwenye magazeti ya 
Kiswahili na kiingereza yanayosambazwa sana, 
orodha ya watoa huduma pamoja na namba zao za 
simu, anuani zao za biashara na mahali walipo. 

  
 SEHEMU YA NNE 

 BEI ZA MAJI 
  
Utaratibu wa 
kuomba Bei 

 10.- (1) Mwenye leseni anaweza yeye mwenyewe au 
baada ya kupokea maombi kutoka kwa mtoa huduma, 
kuwasilisha maombi ya bei ya maji kwa Mamlaka ya udhibiti 
kama inavyoelekezwa kwenye kanuni za EWURA (Kanuni 
za Kukokotoa Maombi ya Bei za Maji). 

  (2) Bila kujali uwepo wa kanuni ndogo (1), mwenye 
leseni, angalau mara moja baada ya miaka mitatu anaweza 
kuwasilisha maombi ya kuomba bei ya maji kwa magari ya 
maji. 

  (3) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo (2), mwenye 
leseni anaweza kuwasilisha maombi ya bei ya maji kwa 
Mamlaka ya Udhibiti wakati wowote itakapogundulika kuwa 
kuna mabadiliko makubwa katika mazingira ya uendeshaji. 

  (4) Kwa kuzingatia kanuni ndogo (1), mwenye leseni 
atawajibika kuitisha Mkutano wa mashauriano na watoa 
huduma na wateja wao kabla ya kuwasilisha maombi ya 
mapendekezo ya bei kwa Mamlaka ya Udhibiti. 

 
  (5) Bila kujali masharti ya ujumla ya kanuni ndogo 

(1), maombi ya bei yataambatanishwa na- 
 (a) barua kutoka kwa Waziri anayehusika na masuala 

ya maji kuthibitisha uhalali wa maombi ya bei ya 
maji chini ya kanuni ndogo (1); 

 (b) maombi ya bei ya maji yanayoelezea 
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mapendekezo ya bei ya ununuzi na bei ya mwisho 
kwa mteja; 

 (c) uthibitisho kwa maandishi kuhusu bei 
zinazopendekezwa na tarehe ya kuanza kutumika; 

 (d) kumbukumbu za mkutano zikiambatana na sahihi 
za wale waliohudhuria mkutano wa mashauriano 
kama inavyotakiwa chini ya kanuni ndogo (4); 

 (e) maelezo ya kina ya jinsi mapendekezo ya bei 
yalivyofikiwa yakiwa katika mfumo wa 
“Microsoft na Excel”; na 

 (f) Maelezo ya kina ya faida ambazo wateja watapata 
kutokana na bei zinazopendekezwa. 

  (6) Mamlaka ya Udhibiti baada ya kupokea maombi 
chini ya kanuni ndogo (5), itatathimini maombi hayo ili 
kujiridhisha na usahihi wa maombi, na baada ya hapo 
itafanya uchunguzi kulingana na kifungu cha 19 cha Sheria 
ya EWURA 

  (7) Baada ya kukamilisha uchunguzi wake Mamlaka 
ya Udhibiti itaweka bei kikomo za ununuzi na za mteja, na 
kuzitangaza kwenye Gazeti la Serikali 

  (8) Mtoa huduma yeyote atakayeuza maji juu ya bei 
kikomo, anatenda kosa na ukitiwa hatiani, atawajibika kulipa 
faini isiyopungua shilingi laki moja na elfu hamsini au 
kifungo kisichopungua miezi miwili au adhabu zote mbili. 

  
Rufaa 
 
Cap.285 

 11. Mtu yeyote ambaye hataridhishwa na uamuzi wa 
Mamlaka ya Udhibiti, chini ya kanuni 9(7) anaweza kukata 
rufaa kwenye Baraza chini ya Sheria ya Ushindani. 

  
 SEHEMU YA TANO 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Ukaguzi  12. Mkaguzi anaweza kwa kuzingatia maelekezo ya 

Mwenye Leseni, kukagua gari la maji na taarifa zozote 
muhimu kwa utoaji wa huduma ya maji, na mtoaji huduma 
atawajibika kutoa msaada unaotakiwa   kuwezesha ukaguzi 
huo. 

  (2) Wakati wa ukaguzi, Mkaguzi anaweza - 
 (a) kutoa nakala za mambo muhimu yanayomsaidia 

mtoa huduma kutoa huduma ya gari la maji; na 
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 (b) kukagua gari la maji, mashine, vifaa, dira za maji 
na vifaa vingine vinavyohusiana na utoaji huduma 
ya gari la maji. 

  (2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo (1) Mamlaka 
ya Udhibiti, wakati wowote ule inaweza kufanya ukaguzi wa 
gari la maji, na kuomba kupatiwa taarifa muhimu 
zinazosaidia utoaji wa huduma ya gari la maji na kuchukua 
hatua stahiki kulingana na matakwa ya Kanuni hizi na sheria 
husika nyingine. 

  (3) Endapo uchunguzi wa Mamlaka ya Udhibiti au wa 
mwenye leseni utabaini kuwa mtoa huduma amekiuka baadhi 
ya matakwa ya kanuni hizi au sheria husika nyingine, 
Mwenye Leseni anaweza- 

 (a) kuchukua hatua stahiki kama zinavyobainishwa 
katika Kanuni hizi ikiwa ni pamoja na kufuta 
usajili wa gari la maji; au  

 (b) kuchukua hatua nyingine kama itakavyoonekana 
inafaa ili kulinda maslahi ya wateja. 

  
Makosa  13. Mtoa huduma ambaye- 
 (a) atazuia Mamlaka ya Udhibiti au mkaguzi kufanya 

kazi zake kama inavyoelezwa katika Kanuni hizi 
na sheria husika; 

 (b) anayetukana, anayetishia au kutumia lugha chafu 
kwa Mkaguzi; 

 (c) atakataa au atashindwa kutii maagizo halali na 
maelekezo ya mkaguzi, anatenda kosa, na akitiwa 
hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua 
shilingi laki moja na hamsini elfu au kifungo cha 
miezi miwili au adhabu zote mbili. 

  
Masharti ya 
Mpito 

 14. Mtu yeyote anayetoa huduma ya gari la maji ndani 
ya eneo la Mwenye leseni, katika kipindi cha miezi sita baada 
ya Kanuni hizi kuanza kutumika, anatakiwa kufanya 
maboresho katika huduma zake, ikiwa ni pamoja na 
kupandisha hadhi gari la maji na kufanya ukarabati wa 
miundombinu husika ili kukidhi matakwa ya Kanuni hizi. 

  
Adhabu ya 
Jumla 

 15. – (1) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Kanuni 
hizi na hakuna adhabu mahsusi ambayo imetamkwa bayana, 
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__________ 

 
JEDWALI LA KWANZA 

_________ 
 

(Limetayarishwa chini ya Kanuni 4(3)) 
  
  
  
FOMU YA MAOMBI YA KUSAJILI MAGARI YANAYOSAMBAZA MAJI  
 
Malengo ya maombi ni (weka alama “X” katika boksi husika) 
  

(a) Kuomba usajili      

atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi laki moja na elfu 
hamsini au kifungo kisichopungua cha miezi miwili au 
adhabu zote mbili. 

  (2) Mtu yeyote atakayepatikana na hatia chini ya 
kanuni ndogo (1) na anaendelea kutenda makosa yaleyale 
atatakiwa kulipa faini ya shilingi laki moja na hamsini elfu 
kwa kila siku kwa muda wote kosa linaendelea kutendwa. 

  
Mamlaka ya 
Udhibiti 
kuongeza 
taratibu 

 16. Pale ambapo hakuna utaratibu uliobainishwa 
katika Kanuni hizi, Mamlaka ya Udhibiti inaweza kufanya 
linalowezekana chini ya Sheria, Sheria ya EWURA, na sheria 
nyingine zinazohusika kuiwezesha kushughulikia suala lolote 
lililoletwa mbele yake. 
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(b) Kuomba kuendeleza usajili    

(c) Kutoa taarifa ya kubadili umiliki wa gari    

(d) Kutoa taarifa ya kusitisha huduma       

(e) Kutoa taarifa ya kubadili maelezo ya usajili    
  
  

SEHEMU YA KWANZA 
MAELEZO YA JUMLA 

 
A. Maelezo ya Mwombaji 
1. Jina kamili la Mwombaji (waombaji) ………………………………………… 
2. Anuani ya Mwombaji  
  
S.L.P ……………………………. 
  
Nyumba Na. …………. Kiwanja Na. …………… Kitalu Na. …………… Mtaa 
………………………. 
  
Jiji / Manispaa / Mji ………………………………………………………………….. 
  
Simu Na. …………………………    Simu ya Mkononi Na. ……………………….. 
  
Barua pepe ………………………………… Tovuti ……………………………….. 
  
  
B. Hadhi ya kisheria ya Mwombaji (weka alama “X” sehemu husika) 
  

Binafsi                           Kampuni    Ubia       
  

Asasi isiyo ya Serikali    Jumuiya         
  
C. Taarifa za Gari la maji  
  
Namba ya usajili wa Gari……………………………………… Ujazo wa tanki 
(m³)…………………………. 
  
  
SEHEMU YA PILI 
SEHEMU HII IJAZWE KWA AJILI YA TAARIFA YA KUBADILI UMILIKI WA GARI TU 
  
Mimi ………………………………………………………………………………… wa S.L.P 
…………………….. ninatoa taarifa kwamba nimebadili umiliki wa gari kwenda kwa 
……………………………………………………………………………………………………
…. wa S.L.P …………. kuanzia …………………………….. siku ya ……………………. 
  
  
SEHEMU YA TATU 
SEHEMU HII INAHUSU TU TAARIFA YA KUSUDIO LA KUSITISHA HUDUMA 
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Mimi ………………………………………………………………………………… wa S.L.P 
…………………………. Ninatoa taarifa kwamba nimesitisha kusambaza huduma ya maji kwa 
gari katika eneo la …………………………………………………………, kuanzia 
…………….. siku ya …………… 20……………. 
  
  

_______ 
SEHEMU YA NNE 

_______ 
 

SEHEMU HII IJAZWE KWA AJILI YA TAARIFA YA KUBADILI MAELEZO YA 
USAJILI TU 

Mimi ……………………………………………………………………………  wa S.L.P 
…………………………… Ninatoa taarifa kwamba nimebadili maelezo yangu ya usajili kama 
ifuatavyo kutoka (jaza maelezo ya sasa ya usajili) 
………………………………………………………………………………………… kuwa 
(jaza maelezo mapya ya usajili) 
……………………………………………………………………………. 
  
Kuanzia …………………………. Siku ya …………………… 20………………. 
  
  

_______ 
SEHEMU YA TANO 

_______ 
 

NYARAKA ZINAZOWASILISHWA PAMOJA NA FOMU YA MAOMBI 
 

Mambo ya kuangalia (weka alama ya vema sehemu husika) 
  

1. Cheti kilichothibitishwa cha usajili wa gari la maji    

2. Ushahidi wa malipo ya ada ya maombi      
 
 
SEHEMU YA SITA 
KIAPO CHA MWOMBAJI (WAOMBAJI) 
  
Mimi / sisi (futa lisilohusika), nili/tuliosaini hapa chini, nina/tunakiri kwamba, maombi haya 
yote, matamko yote yaliyofanyika, viambatanisho vyote na taarifa zote zilizowasilishwa kwa 
ajili ya maombi haya, kwa utashi wangu/wetu ni kweli, sahihi na kamili kwa vigezo vyote na 
matakwa yote. 
  
Mimi / sisi (futa lisilohusika), nina/tuna elewa kwamba (Weka jina la Mamlaka) wanaweza 
kufanya uchunguzi kamili wakina kupata usahihi wa maelezo yote yaliyotolewa humu ndani na 
Mimi/ sisi (futa lisilohusika), tunaipa (Weka jina la Mamlaka) mamlaka ya kufanya uchunguzi 
huo. 
  
Mimi / sisi (futa lisilohusika), nina/tunawapa mamlaka wafanyakazi wangu / wetu kutoa 
maelezo yoyote kama ambavyo kwa sababu zozote yanahitajika na (Weka jina la Mamlaka) 
kuhusiana na maombi haya. 
 

 Mwombaji  Shahidi (Kamishna wa Viapo) 
  



Kanuni Za Maji Na Usafi wa Mazingira Za Huduma Za Gari la Maji 
Tangazo la Serikali Na. 430 (Linaendelea.)  

 16 

Jina kamili ………………………………… Jina Kamili ……………………….. 
 

Wadhifa: ……………………………….. Wadhifa: ………………………….. 
 

Saini: ……………………………………. Saini na Muhuri ………………… 
 

Tarehe: ……………………………………... Tarehe: ……………… 
  

_________ 
 

SEHEMU YA SABA 
_________ 

 
KWA MATUMIZI YA OFISI TU 

 
1. Je Fomu za maombi zimejazwa kwa ukamilifu na kusainiwa na Ofisa aliyethibitishwa na 
Mwombaji?  
  

Ndio         Hapana         
  
  
2. Je mwombaji amekidhi matakwa ya usajili wa kutoa huduma ya maji kwa jamii? 
  

Ndio                  Hapana          
  
Tarehe ya Kupokea: …………………………...  Imepokelewa na: ………………………. 
  
Namba ya Mwombaji: …………………………………………  Saini: ………………………… 
  
  
  



Kanuni Za Maji Na Usafi wa Mazingira Za Huduma Za Gari la Maji 
Tangazo la Serikali Na. 430 (Linaendelea.)  

 17 

 
KIAMBATISHO CHA PILI 

 
Cheti cha Usajili 

(Imetayarishwa chini ya Kanuni 4(b)(a) 
(Weka Anuani ya Mwenye leseni) 

 
Jina la Mwenye Leseni: Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira 
  
CHETI CHA USAJILI WA GARI LA MAJI 
(Kimetolewa chini ya Kanuni 4 ya kanuni za maji na usafi wa Mazingira (Huduma za Gari la Maji) 
2022 
 
CHETI CHA USAJILI WA GARI LA MAJI Na. ………………………….. 
  
Cheti cha usajili wa Gari la Maji kimetolewa kwa ……………………… wa sanduku la posta 
………………… kutoa huduma ya Gari la Maji lenye namba za usajili ………………. Kwa 
masharti ya maelezo yaliyopo kwenye kiambatisho. 
  
Cheti hiki cha usajili kitadumu kuanzia …………. Siku ya …………..,20 ….. na kitaendelea 
kutumika kwa miezi kumi na mbili (12), isipokuwa kama kitafutwa au kuongezewa muda wake wa 
kutumika chini ya masharti na maelezo yaliyotolewa kwenye kiambatisho chenye kanuni za Maji 
na Usafi wa Mazingira (Huduma ya Gari la Maji) 2021. 
  
  
Mhuri wa Ofisi   
                                   
……………………………….……… 
Tarehe ya kutolewa …………………….                     Mkurugenzi Mwendeshaji 
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__________ 
 

JEDWALI LA TATU 
___________ 

 
(Limetayarishwa chini ya Kanuni 4 (4)(c)) 

 
                                         Mahitaji ya Kiufundi ya Gari la Maji 
 
1. Gari la maji liwe na sifa zifuatazo; 
(a) Liwe limetengenezwa kutumia malighafi ambazo hazitaathiri usalama wa maji;  
(b) Liwe limetengenezwa na kusilibwa kwa kutumia malighafi ambayo ni salama na 
haitaathiri ubora wa maji; 
(c) Liwe katika hali nzuri kiafya na lisiwe na kutu na taka chafu; 
(d) Liwe na uwezo wa kustahimili kubabuka; 
(e) Liwe imara na kuwa katika hali nzuri kiuendeshaji na lisiwe limegusana na vitu vichafu 
nahatari; 
(f) Kuwe na mfumo unaowezesha unyonyaji au utoaji wa maji yote kwenye tangi la maji na 
kuwe na sehemu wazi yakutosha ili kuruhusu ukaguzi na usafishaji wa tangi la maji; 
(g) Litumike kwa kazi ya kusafirisha na kugawa maji ya kunywa. 
 
2. Gari la maji halitakuwa na sehemu ambazo zitaruhusu maji kutuama na hivyo kuruhusu 
uwepo wa bakteria. 
 
……………………………………   ……………………………………… 
………………….., 2023     Mkurugenzi Mkuu 
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_________ 
 

JEDWALI LA NNE 
_________ 

 
(Limetayarishwa chini ya kanuni 8(f) 

 
 
 
UWEKAJI KUMBUKUMBU ZA GHARAMA ZA UWEKEAJI NA UENDESHAJ WA GARI 

LA MAJI 
 
Namba ya usajili wa Gari la Maji: ……………………………………………………. Tarehe ya 
gari kununuliwa: ………………………………… 
 
Uwezo wa tanki la maji (Lita za ujazo) …………………………………………… Eneo: 
…………………………………………………….. 
 
 Maelezo Kipimo Jan Feb Mac Apr Mei Jun Jul Aug Sept Okt Nov Dis 

1 Gharama za 
Uwekeza ji 

             

1.2 Gharama za 
kununulia Gari la 
Maji 

Shilingi             

2 Gharama 
zisizobadilika 

Shilingi             

2.1 Ada za Leseni Shilingi             
2.2 Kodi Shilingi             
2.3 Bima Shilingi             
2.4 Gharama za 

Uchakavu 
Shilingi             

3 Gharama 
zinazobadilika 
kidogo 

             

3.1 Gharama za 
matengenezo 
makubwa 

Shilingi             

4 Gharama 
zinazobadilika 

             

4.1 Posho na 
mshahara za 
Dereva 

Shilingi             

4.2 Posho na 
mshahara wa 
Msaidizi wa 
Dereva 

Shilingi             

4.3 Gharama za 
mafuta 

Shilingi             

4.4 Gharama 
zakubadilisha 
matairi na kufanya 
matengenezo 

Shilingi             

4.5 Gharama za Shilingi             
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kusafisha na dawa 
ya kuua wadudu 

4.6 Gharama za 
matengenezo ya 
kawaida 

Shilingi             

4.6.1 Kubadilisha chujio 
la mafuta 

Shilingi             

4.6.2 Kusafisha Gari la 
Maji 

Shilingi             

4.6.3 Weka gharama 
nyingine 

Shilingi             

 
 
 
 
 
Dodoma,                              JAMES A. MWAINYEKULE, 

………………, 2023                              Mkurugenzi Mkuu 


